Friday, August 21, 2015

Which one is cheaper?

ความรู้ทั่วไปที่ทุกคนควรรู้ครับ จะได้ไม่โดนหลอกเวลาไปซื้อของครับ
คุณกับเพื่อนต่างชาติของคุณไปซุปเปอร์มาร์เก็ต แล้วเค้าถามคุณว่า ซื้อน้ำมันมะกอกยี่ห้อไหนคุ้มกว่ากัน
ยี่ห้อที่ ๑: ราคา $2.49 น้ำหนัก 24 ออนซ์
ยี่ห้อที่ ๒: ราคา $2.99 น้ำหนัก 32 ออนซ์
คุณรู้คำตอบอยู่แล้วว่าต้องเป็น ยี่ห้อที่ ๒ เพราะยี่ห้อที่ ๒ นั้น ตกราคาประมาณ $0.09 ต่อออนซ์ 
แต่ยี่ห้อที่ ๑ นั้น ตกราคาประมาณ $0.10 ต่อออนซ์
คุณเลยอยากพูดเป็นภาษาอังกฤษประมาณว่า
“ยูต้องรู้ว่าราคาต่อหน่วยคืออะไร แค่ต้องรู้ว่า ราคา ÷ หน่วย (หน่วย คือ ออนซ์ในที่นี้) มันได้เท่าไร”
แต่ไม่แน่ใจว่าจะพูดว่าอย่างไร ดังนั้น คุณควรพูดว่า

“You have to calculate the unit price.
Just divide the price by the unit, which in this case is one ounce.”

พูดแค่นี้ แล้วก็เอามือถือออกมาคำนวนให้เพื่อนดูก็จบ



No comments:

Post a Comment